பிரித்தானிய பல்பொரு அங்காடிகளுக்காக சுரண்டலுக்கு உள்ளாகும் தமிழ்நாட்டுத் தொழிலாளர்கள்

பிரித்தானியாவில் இயங்கும் மார்க்ஸ் அண்ட் ஸ்பென்சர், டெஸ்கோ மற்றும் சைன்ஸ்பரி, மற்றும் பேஷன் பிராண்ட் ரால்ப் லாரன் ஆகிய பல்பொருள் அங்காடிகளுக்களுக்கு இந்தியாவில் உள்ள தொழிற்சாலைகளில் வேலைசெய்யும் இந்தியத் தொழிலாளர்கள் சுரண்டல்களுக்கு உள்ளாவதாக குற்றச்சாட்டுகள் எழுந்துள்ளன.இதுகுறித்து பிரித்தானியாவில் உள்ள ஊடகம் ஒன்று தொழிலாளர்களிடம் ஆராய்ந்த போது:-

ரால்ப் லாரன் விநியோகத்தில் பணிபுரியும் பெண்கள், ஆர்டர்களை முடிக்க ஒரே இரவில் தங்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருந்ததாகக் கூறினர். சில சமயங்களில் அவர்கள் தொழிற்சாலை தரையில் தூங்க வேண்டியிருக்கும் உள்ளது.

தொழிலாளர்கள் தொடர்ச்சியாக வேலை செய்யும்படி நிர்ப்பந்திக்கப் படுகிறோம். பெரும்பாலும் இரவு முழுவதும் வோலை செய்கின்றோம். அதிகாலை 3 மணிக்கு தூங்குகிறோம். பின்னர் அதிகாலை 5 மணிக்கு எழுந்திருக்கிறோம் அதைப்பற்றி எங்கள் முதலாளிகள் கவலைப்படுவதில்லை. அவர்கள் உற்பத்தியைப் பற்றி மட்டுமே கவலைப்படுகிறார்கள் என பெண் ஒருவர் கூறியிருக்கிறார்.

வேலை நேரத்தில் எங்களுக்கு கழிப்பறை இடைவேளை கிடைக்கவில்லை. தண்ணீர் குடிக்க எங்களுக்கு நேரம் கிடைக்கவில்லை. மதிய உணவு சாப்பிட எங்களுக்கு நேரமில்லை என்று கூறியிருக்கிறார்.

ஒரு மேலாளர் சில நேரங்களில் சிற்றுண்டிச்சாலையில் ஊழியர்களுக்குப் பின்னால் நின்று அவர்களை மீண்டும் வேலைக்கு அனுப்ப ஒரு விசில் ஊதுவார் என்று அவர் கூறினார்.

ஊழியர்கள் கூடுதல் நேரம் வேலை செய்ய வேண்டிய கட்டாயத்தில் உள்ளனர். கூடுதல் வேலை முடியும் வரை வீட்டிற்கு செல்வதைத் தடுக்கிறார்கள் என மற்றொரு பெண் தெரிவித்துள்ளார்.

அவர்கள் எங்கள் பணிச்சுமையை அதிகரித்துள்ளனர், அதை முடிக்க நாங்கள் தாமதமாக இருக்க வேண்டிய கட்டாயத்தில் இருக்கிறோம் அல்லது அவர்கள் எங்கள் மீது கத்துகிறார்கள். எங்களை வேலையில் இருந்து நிறுத்தப் போதவாக அச்சுறுத்துகிறார்கள். நாங்கள் எங்கள் வேலைகளை இழக்க விரும்பாததால் நாங்கள் பயப்படுகிறோம்.

நாங்கள் தையல் செய்வதில் ஏதேனும் பிழை செய்தால், நாங்கள் முதலாளியிடம் அழைத்துச் செல்லப்பட்டு பயமுறுத்தப்படுவோம். முதலாளி எங்கள் மீது கத்துவார் என இன்னொருவர் கூறியிருக்கிறார்.

இரவில் என் குழந்தைகளுக்கு கூட உணவளிக்க முடியாத அளவுக்கு தாமதமாக வேலை செய்ய அவர்கள் கேட்கிறார்கள். அவர்கள் எங்களை அடிமைகளாக நடத்தக்கூடாது. அவர்கள் எங்களுக்கு மரியாதை கொடுக்க வேண்டும் இன்றொரு பெண் கூறியிருக்கிறார்.

இந்த ஆடை தொழிற்சாலைகளில் பணிபுரியும் பெண்கள் அனைவரும் தென்னிந்தியாவின் கிராமப்புறத்தில் வறுமையில் வாழ்கின்றனர். வாழ்கின்றனர். இந்த குறிப்பிட்ட பிராந்தியத்தில் 45 கிராமங்களில் 1,200 க்கும் மேற்பட்ட பெண் ஆடைத் தொழிலாளர்களை வேலை செய்கின்றார்கள்.

ஊடகம் வெளியிட்ட குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து பிரித்தானி பல்பொரு அங்காடிகள் கவலைப்படுவதாகவும், விசாரணை செய்வதாகவும் கூறியுள்ளனர்.

எந்தவொரு தொழிலாளியும் வாரத்திற்கு 48 மணி நேரத்திற்கு மேல் (அல்லது கூடுதல் நேரத்துடன் 60 மணிநேரத்திற்கு மேல்) இருக்கக்கூடாது என்றும், ஒரே நாளில் ஒன்பது மணி நேரத்திற்கு மேல் வேலை செய்யக்கூடாது என்றும் கூறும் இந்தியாவின் தொழிற்சாலைகள் சட்டத்தை மீறுவதாக கூற்றுக்கள் தோன்றுகின்றன.

மூன்று பல்பொருள் அங்காடி பிராண்டுகள் அனைத்தும் அறிக்கைகளைக் கேட்டு அதிர்ச்சியடைந்துள்ளதாகவும், சிக்கல்கள் தீர்க்கப்படுவதை உறுதி செய்வதற்காக ஒன்றிணைந்து செயல்படுவதாகவும் கூறியுள்ளனர்

ரால்ப் லாரன நிறவனம் குற்றச்சாட்டுகள் குறித்து ஆழ்ந்த கவலை கொண்டுள்ளதாகவும், அது குறித்து விசாரணை நடத்துவதாகவும் கூறினார்.

நாங்கள் தொடர்ந்து அவர்களுடன் தொடர்ந்து பணியாற்றுவதற்காக சப்ளையர் எடுக்க வேண்டிய பல நடவடிக்கைகளை வலியுறுத்துவதாக“ சைன்ஸ்பரிஸ் கூறியது.

தொழிலாளர்களின் உரிமைகளை துஷ்பிரயோகம் செய்வதை நாங்கள் பொறுத்துக்கொள்ள மாட்டோம், எங்களுக்குத் தெரியவந்தவுடன் இந்த குற்றச்சாட்டுகளை முழுமையாக விசாரித்தோம். நாங்கள் கண்டதில் நாங்கள் மிகவும் கவலையடைந்தோம் டெஸ்கோ கூறியுள்ளது.