Dezember 5, 2022

ஆர்ப்பாட்டங்களைக் கட்டுப்படுத்தும் புதிய சட்டத்தை திரும்பப் பெறுங்கள் – மனித உரிமை கண்காணிப்பகம்

கொழும்பின் பெரும் பகுதிகளில் ஆர்ப்பாட்டங்களை சட்டவிரோதமாக கட்டுப்படுத்தும் புதிய சட்டத்தை இலங்கை அரசாங்கம் திரும்பப் பெற வேண்டும் என மனித உரிமை கண்காணிப்பகம் நேற்று செவ்வாய்க்கிழமை தெரிவித்துள்ளது.

செப்டம்பர் 24, 2022 அன்று, நடவடிக்கை வெளியிடப்பட்ட ஒரு நாளுக்குப் பிறகு, 84 பேரைக் காவல்துறையினர் கைது செய்தனர். மற்றும் மோசமான பயங்கரவாதத் தடுப்புச் சட்டத்தின் கீழ் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ள மாணவர் ஆர்வலர்களை விடுவிக்கக் கோரி ஆர்ப்பாட்டக்காரர்களைக் கலைக்க கண்ணீர்ப்புகை மற்றும் தண்ணீர் பீரங்கியைப் பயன்படுத்தினர்.

செப்டம்பர் 23 அன்று, இலங்கை அரசாங்கம் மத்திய கொழும்பில் பொது வீதிகள் மற்றும் அரசாங்க கட்டிடங்களை „உயர் பாதுகாப்பு வலயங்களாக“ நியமிக்க உத்தியோகபூர்வ இரகசிய சட்டத்தை நடைமுறைப்படுத்தியது. ஒழுங்குமுறையின் கீழ், இந்த மண்டலங்களுக்குள் யாரையும் கைது செய்ய காவல்துறைக்கு பரந்த அதிகாரம் உள்ளது மற்றும் தடுத்து வைக்கப்பட்டுள்ளவர்களுக்கு உயர் நீதிமன்றம் மட்டுமே பிணை வழங்க முடியும். இந்த பரந்த, கடுமையான கட்டுப்பாடுகள், அமைதியான ஒன்றுகூடல் மற்றும் கருத்து வெளிப்பாட்டிற்கான தங்கள் உரிமைகளைப் பயன்படுத்துபவர்களுக்கு அதிகப்படியான சக்தியைப் பயன்படுத்துவதையும், நீண்டகால காவலில் வைக்கப்படுவதையும் அச்சுறுத்துகிறது என்று மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் தெரிவித்துள்ளது.

கொழும்பில் பொதுமக்களின் எதிர்ப்பைக் கடுமையாகக் கட்டுப்படுத்தும் புதிய ஒழுங்குமுறையானது, மக்கள் எதிர்ப்பைத் தடுப்பதற்கான ஜனாதிபதி ரணில் விக்கிரமசிங்கவின் சமீபத்திய அவநம்பிக்கையான முயற்சியாகும் என்று மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகத்தின் தெற்காசியப் பணிப்பாளர் மீனாட்சி கங்குலி தெரிவித்தார்.

நாடு ஒரு ஆழமான பொருளாதார நெருக்கடியைச் சமாளிக்க போராடிக்கொண்டிருக்கும்போது, ​​அரசாங்கம் மக்களின் குரல்களைக் கேட்பதை எளிதாக்க வேண்டும், அவர்கள் பேசும்போது அவர்களை சிறையில் தள்ளக்கூடாது.

செப்டம்பர் 24 எதிர்ப்பு புதிய உயர் பாதுகாப்பு வலயங்களில் ஒன்றில் இல்லை என்றாலும், எந்தவித அனுமதியும் இல்லாமல் சட்டவிரோதமாக ஆர்ப்பாட்டம் ஏற்பாடு செய்யப்பட்டதால் கண்ணீர் புகை மற்றும் தண்ணீர் பீரங்கியை பயன்படுத்தியதாக காவல்துறையினர் தெரிவித்தனர்.

2022 இல் இலங்கையர்கள் பொருளாதார நெருக்கடி மற்றும் வீழ்ச்சியடைந்த வாழ்க்கைத் தரங்களுக்கு மத்தியில் அடிக்கடி எதிர்ப்புத் தெரிவித்தனர், இது ஜூலை மாதம் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ஷவின் பதவி விலகலுக்கு வழிவகுத்தது. தண்ணீர் பீரங்கி போன்ற குறைந்த ஆபத்தான ஆயுதங்கள் உட்பட அதிகப்படியான அல்லது தேவையற்ற சக்தியைப் பயன்படுத்தி எதிர்ப்புகளுக்கு அதிகாரிகள் அடிக்கடி பதிலளித்துள்ளனர்

புதிய ஜனாதிபதி, ரணில் விக்கிரமசிங்க, அமைதியான கருத்து வேறுபாடுகளை அடக்கும் அதே வேளையில், சர்வதேச நாணய நிதியத்திடம் இருந்து வெளிப் பொருளாதார ஆதரவைப் பெறுவதற்கு பேச்சுவார்த்தை நடத்த முயன்றார்.

சுதந்திரமான அரசாங்க அமைப்பான இலங்கையின் மனித உரிமைகள் ஆணைக்குழு, இந்த ஒழுங்குமுறை இந்த நாட்டு மக்களின் அடிப்படை உரிமைகளை முற்றிலும் மீறுகிறது என்று கூறியது. இந்த உத்தரவு எந்தவொரு நியாயமான அல்லது சட்ட அடிப்படையின்றி குடிமகனின் சுதந்திரத்தை கணிசமாக குறைக்க முயல்கிறது என்று இலங்கை சட்டத்தரணிகள் சங்கம் தெரிவித்துள்ளது.

சிவில் மற்றும் அரசியல் உரிமைகள் தொடர்பான சர்வதேச உடன்படிக்கையின் (ICCPR) ஒரு கட்சியாக, அமைதியான ஒன்றுகூடல் மற்றும் கருத்துச் சுதந்திரத்திற்கான உரிமைகளை மதிக்கவும் பாதுகாக்கவும் இலங்கைக்கு கடமைகள் உள்ளன. ICCPR இன் கீழ், இந்த உரிமைகள் மீதான எந்தவொரு கட்டுப்பாடுகளும் சட்டத்தில் அமைக்கப்பட வேண்டும் மற்றும் சட்டபூர்வமான அரசாங்க நோக்கத்தை அடைய அவசியமானதாகவும் விகிதாசாரமாகவும் இருக்க வேண்டும். புதிய ஒழுங்குமுறை மனித உரிமைகள் சட்ட தரங்களை பூர்த்தி செய்யவில்லை என்று மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் தெரிவித்துள்ளது.

சித்திரவதை மற்றும் தன்னிச்சையான காவலில் வைக்க நீண்ட காலமாகப் பயன்படுத்தப்பட்டு வரும் பயங்கரவாதத் தடைச் சட்டத்தைப் பயன்படுத்துவதற்குத் தடை விதிப்பதாக, ஜெனீவாவில் உள்ள ஐக்கிய நாடுகளின் மனித உரிமைகள் பேரவையில் உள்ள இராஜதந்திரிகளிடம், இலங்கை அரசாங்கம் சமீபத்தில் ஜூன் மாதம் கூறியது. மனித உரிமைகள் பேரவையானது கடந்தகால மனித உரிமை மீறல்களுக்கு பொறுப்புக்கூறலை முன்னெடுப்பதற்கும் மனித உரிமைகள் நிலைமையை கண்காணிப்பதற்கும் இலங்கை தொடர்பான தீர்மானத்தை நிறைவேற்றுவது குறித்து தற்போது பரிசீலித்து வருகிறது

உரிமைகள் தொடர்பான அரசாங்கத்தின் தொடர்ச்சியான மீறப்பட்ட வாக்குறுதிகள் மற்றும் ஜனாதிபதி விக்கிரமசிங்கவின் கீழ் துரிதப்படுத்தப்பட்ட அடக்குமுறைகள், மேலும் மீறல்களைத் தடுப்பதற்கு வலுவான மனித உரிமைகள் பேரவைத் தீர்மானம் மிகவும் முக்கியமானது என்பதைக் காட்டுவதாக மனித உரிமைகள் கண்காணிப்பகம் தெரிவித்துள்ளது.

பொருளாதார நெருக்கடிக்கு சீர்திருத்தங்கள் மற்றும் அரசாங்கத்தின் பொறுப்புக்கூறலுக்கு அமைதியான முறையில் அழைப்பு விடுக்கும் இலங்கையர்கள் இப்போது வன்முறை, கைது மற்றும் நீண்டகால தடுப்புக்காவலில் இன்னும் பெரிய அபாயங்களை எதிர்கொள்கின்றனர் என்று கங்குலி கூறினார். ஐ.நா மனித உரிமைகள் பேரவையில் உள்ள நாடுகள், மக்கள் தங்கள் அடிப்படை உரிமைகள் மற்றும் சுதந்திரங்களை நிறைவேற்றுவதற்கு தங்களால் முடிந்த அனைத்தையும் செய்ய வேண்டும் என்று கூறப்பட்டுள்ளது.

Schreibe einen Kommentar

Deine E-Mail-Adresse wird nicht veröffentlicht. Erforderliche Felder sind mit * markiert.