இலங்கை:அடுத்த வாரம் முடிவுக்கு வருமாம்?

அடுத்த சில நாட்களில் இலங்கையில் கொவிட் -19 கட்டுப்பாட்டில் ஒரு பெரிய முன்னேற்றம் எதிர்பார்க்கப்படுகிறது என சுகாதார சேவைகள் பிரதி பணிப்பாளர், விசேட வைத்திய நிபுணர் டொக்டர் ஹேமந்தா ஹேரத் டெய்லி மிரர் பத்திரிகைக்கு தெரிவித்துள்ளார்.

தற்போதுள்ள கொத்துக்கள் தொடர்பான நிலைமை மூன்று அடைகாக்கும் (Incubation Period) காலங்களுக்குப் பிறகு முழுமையான கட்டுப்பாட்டிற்குள் வரக்கூடும்

கொரோனா வைரஸ் தொற்று அடைகாக்கும் காலம் 14 நாட்களைக் கொண்டுள்ளது, எனவே மூன்று அடைகாக்கும் காலங்களுக்குப் பிறகு நிலைமை கட்டுப்பாட்டுக்குள் கொண்டுவரப்படும் என்று நாங்கள் எதிர்பார்க்கிறோம்,“ என்று அவர் கூறினார். பொலிஸார் மற்றும் சிறைச்சாலையில் அண்மையில் புதிய கொத்துகள் ஏற்பட்டுள்ளது. இவை மூடப்பட்ட கொத்துகள் என்றும் அவற்றைக் கட்டுப்படுத்தலாம் என்றும் ஹேமந்தா ஹேரத் கூறியுள்ளார்.

„திறந்த கிளஸ்டர்களுடன் ஒப்பிடும்போது இந்த மூடிய கொத்துகளை கட்டுப்படுத்த முடியும்,“ என்று அவர் கூறினார்.

மினுவாங்கொட கிளஸ்டர் மூன்று அடைகாக்கும் காலத்திற்குப் பிறகு கட்டுப்பாட்டுக்குள் கொண்டுவரப்பட்டது என்று அவர் கூறினார். புதிய துணைக்குழுக்கள் எதிர்பாராத விதமாக வெளிவராத நிலையில், தற்போதுள்ள கொத்துக்களுடன் இதேபோன்ற நிலைமை எதிர்பார்க்கப்படுகிறது

„பி.சி.ஆர் சோதனைகளைத் தொடர்வதன் மூலம் துணைக் கிளஸ்டர்கள் தோன்றுவதைத் தடுக்க முயற்சிக்கிறோம்,“ என்று அவர் கூறினார். ஒரு புதிய துணைக் கொத்து வெளிவருவதைத் தடுப்பதற்கான சிறந்த வழி வீட்டிலேயே இருந்து தேவையற்ற பயணத்தைத் தவிர்ப்பது என்று ஹேமந்தா ஹேரத் கூறினார்.

கொழும்பிலிருந்து மற்ற பகுதிகளுக்கு எல்லைகளை கடப்பது ஒரு புதிய கொத்து உருவாகும் அபாயத்தை ஏற்படுத்தக்கூடும் என்றும் அது நிலைமையை சிக்கலாக்கும் என்றும் அவர் கூறினார்.

இதனிடையே கொரோனா தொற்றுக்குள்ளான தெமட்டகொடவில் வசிக்கும் 22 வயதான நோயாளி, அங்கொட தேசிய தொற்று நோயியல் வைத்தியசாலை (ஐ.டி.எச்) இருந்து தப்பிக்க முயன்ற போது வைத்தியசாலை பாதுகாப்பு பிரிவினால் கைது செய்யப்பட்டார்.

இச்சம்பவம் நேற்று (22) மாலை 6.30 மணியளவில் இடம்பெற்றதாக பொலிஸ் ஊடகப் பேச்சாளர் தெரிவித்தார்.