போர்க்குற்றச்சாட்டு! பதவி விலகினார் கொசோவா அதிபர்! ஹேக்கில் தடுத்து வைப்பு!

கொசோவோ அதிபர் ஹாஷிம் தாசி வியாழக்கிழமை ஹேக்கில் உள்ள கொசோவோ தீர்ப்பாயத்தில் தடுத்து வைக்கப்பட்டார், அவர் போர்க்குற்ற நீதிமன்றத்தில் இருந்து ஒரு குற்றச்சாட்டை எதிர்கொள்ள திடீரென ராஜினாமா செய்தார்.கொசோவோவின் கிளர்ச்சி இராணுவத்தின் அரசியல் தலைவராக தாசி இருந்தபோது, ​​1990 களில் செர்பியாவுடனான மோதலுடன் தொடர்புடைய ஒரு குற்றச்சாட்டை நீதிமன்றம் உறுதிப்படுத்திய பின்னர், ஜனாதிபதி பதவியின் „ஒருமைப்பாட்டைப் பாதுகாக்க“ அவர் விலகுவதாக 52 வயதான அவர் கூறினார்.

„நான் நீதியுடன் நெருக்கமாக ஒத்துழைப்பேன். உண்மை, நல்லிணக்கம் மற்றும் நமது நாடு மற்றும் சமூகத்தின் எதிர்காலம் குறித்து நான் நம்புகிறேன்“ என்று தலைநகர் பிரிஸ்டினாவில் செய்தியாளர் கூட்டத்தில் அவர் கூறினார்.

பின்னர் தாசி கைது செய்யப்பட்டு ஹேக்கில் உள்ள நீதிமன்ற தடுப்புக்காவல் நிலையங்களுக்கு மாற்றப்பட்டார் என்று தீர்ப்பாயம் வியாழக்கிழமை தாமதமாக அறிவித்தது.

2016 முதல் ஜனாதிபதியாக இருந்த முன்னாள் பிரதமர், பல கொசோவர்கள் செர்பிய ஒடுக்குமுறையிலிருந்து தங்களின் சுதந்திரத்திற்கான ஒரு „நியாயமான“ போராட்டமாக கருதும் ஒரு போரில் தனது குற்றமற்றவர் என்று நீண்ட காலமாக வலியுறுத்தி வருகிறார்.

கொசோவோவின் பெரும்பான்மை இன அல்பேனிய மக்கள் 13,000 உயிர்களைக் கொன்ற மோதலின் போது பெரிதும் பாதிக்கப்பட்டனர் மற்றும் நேட்டோ குண்டுவெடிப்பு செர்பிய துருப்புக்களை மாகாணத்திலிருந்து விலகுமாறு கட்டாயப்படுத்திய பின்னரே முடிந்தது.

செர்பிய இராணுவம் மற்றும் பொலிஸ் அதிகாரிகள் பின்னர் போர்க்குற்றங்களுக்கான சர்வதேச நீதியால் தண்டிக்கப்பட்டனர்.

ஆனால் கொசோவோ விடுதலை இராணுவத்தின் (கே.எல்.ஏ) கிளர்ச்சித் தலைவர்கள் – அவர்களில் பலர் அரசியலில் ஆதிக்கம் செலுத்தியுள்ளனர் – போரின் போதும் அதற்குப் பின்னரும் செர்பியர்கள், ரோமா மற்றும் அல்பேனிய இன எதிரிகள் மீது பழிவாங்கும் தாக்குதல்கள் நடந்ததாக குற்றம் சாட்டப்பட்டுள்ளது.