சீனாவா? நாங்களா?; கோட்டாவிடம் நேரில் கேட்பார் அமெரிக்க வெளிவிவகார செயலாளர்.!!!

சீனாவா? நாங்களா?; கோட்டாவிடம் நேரில் கேட்பார் அமெரிக்க வெளிவிவகார செயலாளர்.!!!

அமெரிக்க வெளியுறவு செயலாளர் மைக் பொம்பியோவின் இலங்கை விஜயத்திற்கு முன்னதாக, அமெரிக்க விமானப்படைக்கு சொந்தமான நவீன விமானமொன்று நேற்று (23) கட்டுநாயக்க விமானத்தளத்தை வந்தடைந்துள்ளது.

பொம்பியோவின் பாதுகாப்பு ஏற்பாடுகள் மற்றும் பயணத்துடன் தொடர்புடையதாக இந்த விமானத்தின் வருகை அமைந்துள்ளது.

அமெரிக்காவின் சார்லஸ்டனில் அமைந்துள்ள கூட்டுத்தளத்திலிருந்து 437 வது ஏ.டபிள்யூ எயார்விங்கை சேர்ந்த யு.எஸ். ஏர்ஃபோர்ஸ் சி -17 குளோப்மாஸ்டர் விமானமே நேற்று இரவு கட்டுநாயக்க விமானத்தளத்தை வந்தடைந்தது.

எதிர்வரும் புதன்கிழமை பொம்பியோ இலங்கை வருகிறார்.

அவர் ஜனாதிபதி கோட்டாபய ராஜபக்ச, பிரதமர் மஹிந்த ராஜபக்ச, வெளிவிவகார அமைச்சர் தினேஷ் குணவர்த்தன ஆகியோரை சந்தித்து பேசுவார். இதன்போது, சீனா குறித்து கவலைகளை எழுப்புவதோடு, மனித உரிமைகள் தொடர்பான பிரச்சினைகள் குறித்தும் விவாதிப்பார். வலுவான, சுதந்திரமான, ஜனநாயக இலங்கைக்கான அமெரிக்காவின் உறுதிப்பாட்டை வலியுறுத்துவார் என்று அமெரிக்க வெளிவிவகார திணைக்களத்தின் துணை உதவி செயலாளர் டீன் ஆர்.தோம்சன் தெரிவித்தார்.

“நிலையான பொருளாதார அபிவிருத்தி மற்றும் சுதந்திரமான மற்றும் திறந்த இந்தோ-பசிபிக் ஆகியவற்றின் எங்களது பகிரப்பட்ட குறிக்கோள்களில் இலங்கையுடன் கூட்டுசேர விரும்புகிறோம்” என்று தோம்சன் கூறினார்.

இலங்கையுடனான அமெரிக்காவின் நீண்டகால கூட்டாட்சியை வலுப்படுத்துவதற்கும், பிராந்தியத்துடனான அதன் நீண்டகால உறுதிப்பாட்டை வலுப்படுத்துவதற்கும், வெளிப்படையான மற்றும் நிலையான பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு அமெரிக்கா வழங்கும் விருப்பங்களை மறுஆய்வு செய்ய அமெரிக்கா இலங்கையை ஊக்குவிக்கும் என்று தோம்சன் கூறினார்.

“இந்த முனைகளில் இலங்கையின் முன்னேற்றங்களை நாங்கள் உன்னிப்பாகக் கவனிக்கிறோம், செயலாளர் நிச்சயமாக மனித உரிமைகள், நல்லிணக்கம் மற்றும் ஜனநாயகத்திற்கான நமது பொதுவான அர்ப்பணிப்பு தொடர்பான பிரச்சினைகளை எழுப்புவார். இலங்கையுடனான எங்கள் கூட்டாண்மை பல வேறுபட்ட காலங்களில் நீண்ட தூரம் செல்கிறது, இப்போது, ​​அவர்கள் எங்கு செல்கிறார்கள் என்பது குறித்து சில தேர்வுகளை எடுக்க அவர்கள் ஒரு கட்டத்தில் இருப்பதாக நாங்கள் நினைக்கிறோம். குறிப்பாக சீனா குறித்த உங்கள் கேள்வியைப் பொறுத்தவரை, எனது தொடக்கக் குறிப்புகளில் நான் குறிப்பிட்டுள்ளபடி, அவர்களுடன் ஒரு நேர்மறையான பாதையைப் பற்றி ஒரு விவாதத்தை உருவாக்க நாங்கள் பார்க்கிறோம் என்று நினைக்கிறேன். எனவே நிச்சயமாக அவர்கள் எங்கு செல்கிறார்கள் என்பதைப் பற்றி நாங்கள் விவாதிப்போம், மனித உரிமைச் சட்டம் மற்றும் ஜனநாயகம் குறித்த அவர்களின் உறுதிப்பாட்டை வலுப்படுத்துவதற்கான வழிகளைத் தேடுவோம், ”என்று ஊடக மாநாட்டில் எழுப்பப்பட்ட கேள்விக்கு பதிலளித்த தோம்சன் கூறினார்.

நீண்டகால செழிப்புக்காக தனது பொருளாதார சுதந்திரத்தை பாதுகாக்க கடினமான ஆனால் தேவையான முடிவுகளை எடுக்குமாறு இலங்கையை அமெரிக்கா வலியுறுத்துவதாகவும், அதன் பொருளாதார வளர்ச்சி மற்றும் வளர்ச்சிக்காக இலங்கையுடன் கூட்டாளராக அமெரிக்கா தயாராக உள்ளது என்றும் தோம்சன் கூறினார்.

நாட்டின் நீண்டகால ஸ்திரத்தன்மை மற்றும் செழிப்பை ஊக்குவிக்கும் மற்றும் அனைத்து இலங்கையின் பல்வேறு சமூகங்களின் கண்ணியத்தையும் சமத்துவத்தையும் உறுதி செய்யும் ஜனநாயக ஆட்சி, மனித உரிமைகள், நல்லிணக்கம், மத சுதந்திரம் மற்றும் நீதி ஆகியவற்றை முன்னெடுக்க இலங்கையை செயலாளர் தொடர்ந்து வலியுறுத்துவார் என்றார்.