உலகளவில் பாரியளவு அழிவு ஏற்படும் – எச்சரிக்கும் நிபுணர்கள்

உலகளவில் பாரியளவு அழிவு ஏற்படும் - எச்சரிக்கும் நிபுணர்கள்

காலநிலை மாற்றம் காரணமாக இந்தியப் பெருங்கடலில் எல் நினோ போன்ற வடிவத்தைத் தூண்டி உலகம் முழுவதும் வெள்ளம், புயல்கள் மற்றும் வறட்சி போன்ற தீவிரமான வானிலை உருவாகும் என நிபுணர்கள் எச்சரித்து உள்ளனர்.

எல் நினோ என்பது வெப்பமண்டல பசிபிக் முழுவதும் தற்போதைய தொடர்ச்சியான காலநிலை நிகழ்வின் பெயர் ஆகும். இது ஒவ்வொரு இரண்டு முதல் ஏழு ஆண்டுகளுக்கு ஒருமுறை ஒழுங்கற்ற முறையில் முன்னும் பின்னுமாக மாறுகிறது. மேலும் வெப்பநிலை, காற்று மற்றும் மழைப்பொழிவு ஆகியவற்றின் இடையூறுகளைத் தூண்டுகிறது.

ஆனால் இந்தியப் பெருங்கடலில் தோன்றும் எல் நினோ பேரழிவு தரக்கூடிய விளைவுகளை ஏற்படுத்தக்கூடும் என கூறப்படுகிறது.

டெக்சாஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் காலநிலை விஞ்ஞானி பெட்ரோ டினெசியோ மற்றும் அவரது குழுவும், வெப்ப மயமாதலால் இந்தியப் பெருங்கடலில் எல் நினோ ஏற்படக்கூடும் என்பதைத் தீர்மானிக்க காலநிலை உருவகப்படுத்துதல்களைப் பயன்படுத்தி ஆய்வு மேற்கொண்டனர்.இந்த குழு நூற்றாண்டின் இரண்டாம் பாதியில் காலநிலை மாற்றம் எவ்வாறு இருக்கும் என்பதைக் காட்டும் மாதிரிகளை உருவாக்கியது.

சமீபத்திய கண்டுபிடிப்புகளின்படி, இந்தியப் பெருங்கடல் இன்றைய காலநிலையை விட மிகவும் வலுவான காலநிலை மாற்றங்களை உண்டாக்கும் திறனைக் கொண்டுள்ளது என்பதற்கான ஆதாரங்களை அதிகரித்து வருகிறது.

கணினி மூலம் மதிப்பிடப்பட்டதில் 2100ம் ஆண்டளவில் இந்த நிகழ்வு வெளிவரக்கூடும் என்பதைக் காட்டியதால் விஞ்ஞானிகள் எச்சரிக்கை வெளியிட்டு உள்ளனர். ஆனால் இதே போன்ற வெப்பமயமாதல் போக்குகள் தொடர்ந்தால் அது 2050 ஆம் ஆண்டிலேயே கூட ஏற்படக்கூடும் என எச்சரித்து உள்ளனர்.

மனிதர்கள் கிரீன்ஹவுஸ் உமிழ்வைக் குறைக்காவிட்டால், நூற்றாண்டின் இரண்டாம் பாதியில் காலநிலை மாற்றம் எப்படி இருக்கும் என்பதற்கான உருவகப்படுத்துதல்களை இந்த காலநிலை மாதிரிகள் உருவாக்கியது.

புவி வெப்பமடைதல் அதிகமான பிறகு, பகுப்பாய்வு இந்தியப் பெருங்கடலின் மேற்பரப்பு வெப்பநிலையில் பெரும் ஏற்ற இறக்கங்களை வெளிப்படுத்தியது.

20,000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு நடந்ததைப் போன்றது.ஆஸ்டினில் உள்ள டெக்சாஸ் பல்கலைக்கழகம் நடத்திய ஆய்வில் இந்தியப் பெருங்கடலில் இதற்கு முன் நிகழ்ந்த எல் நினோ 21,000 ஆண்டுகளுக்கு முன்பு வாழ்ந்த ஃபோரம்ஸ் எனப்படும் நுண்ணிய கடல் வாழ்வின் ஓடுகளில் மறைந்திருப்பதற்கான ஆதாரங்களைக் கண்டறிந்தது.

இது பூமி மிகவும் குளிராக இருந்த கடைசி பனி யுகம் ஆகும்.டெக்சாஸ் பல்கலைக்கழகத்தின் காலநிலை விஞ்ஞானி பெட்ரோ டினெசியோ தெரிவிக்கையில்,சராசரி உலகளாவிய வெப்பநிலையை ஒரு சில டிகிரி உயர்த்துவது அல்லது குறைப்பது இந்தியப் பெருங்கடலை மற்ற வெப்பமண்டல பெருங்கடல்களைப் போலவே இயங்கத் தூண்டுகிறது என கூறினார்.

ஆய்வுக்கு தலைமை தாங்கிய இணை எழுத்தாளரும் அரிசோனா பல்கலைக்கழகத்தின் உதவி பேராசிரியருமான கவுஸ்த் திருமலை கூறியதாவது:-

கடந்த காலங்களில் இந்தியப் பெருங்கடலில் பனிப்பொழிவு காற்று மற்றும் கடல் நீரோட்டங்களை பாதித்த விதம் புவி வெப்பமடைதலால் பாதிக்கும் விதத்திற்கு ஒத்ததாகும்.

இதன் பொருள் இன்றைய இந்தியப் பெருங்கடல் உண்மையில் அசாதாரணமானது. மேற்கில் இருந்து கிழக்கு நோக்கி வீசும் காற்று காரணமாக இந்தியப் பெருங்கடல் தற்போது ஆண்டு காலநிலை மாற்றங்களை சந்தித்து வருகிறது.

எவ்வாறாயினும், பசிபிக் பெருங்கடலில் காணப்பட்ட எல் நினோ மற்றும் லா நினா வானிலை முறைகளைப் போலவே, வெப்பமயமாதல் உலகம் காற்று எவ்வாறு பாய்கிறது என்பதை மாற்றியமைக்கலாம். இது கடல்களை சீர்குலைக்கும் மற்றும் வெப்பமயமாதல் மற்றும் குளிரூட்டும் சூழலை உருவாக்கும் என கூறினார்.

இந்த நிகழ்வு கிழக்கு ஆப்பிரிக்கா மற்றும் ஆசியாவில் பருவமழையை சீர்குலைக்கும். இது விவசாயத்திற்காக வழக்கமான வருடாந்திர மழையை நம்பியிருக்கும் பிராந்தியத்தில் வசிப்பவர்களுக்கு பேரழிவை ஏற்படுத்தும்.

தேசிய கடல் மற்றும் வளிமண்டல நிர்வாகத்தின் இயற்பியல் கடல்சார்வியலாளர் மைக்கேல் மெக்படன் கூறும் போது,மனிதனால் உருவாக்கப்பட்ட காலநிலை மாற்றம் பாதிக்கப்படக்கூடிய மக்களுக்கு மிகவும் அழிவுகரமானதாக இருக்கும்.

கிரீன்ஹவுஸ் வாயு உமிழ்வுகள் அவற்றின் தற்போதைய போக்குகளில் தொடர்ந்தால், நூற்றாண்டின் முடிவில், இந்தியப் பெருங்கடலைச் சுற்றியுள்ள நாடுகளான இந்தோனேசியா, அவுஸ்திரேலியா மற்றும் கிழக்கு ஆப்பிரிக்கா போன்ற நாடுகளில் தீவிர காலநிலை நிகழ்வுகள் அதிகரிக்கும்.

இந்த பிராந்தியத்தில் பல வளரும் நாடுகள் நவீன காலநிலையில்கூட இந்த வகையான தீவிர நிகழ்வுகள் நடக்கும் அதிக ஆபத்தில் உள்ளன என கூறினார்.