பழைய நோட்டுக்கள் காலவரையின்றி பயன்படும்படியாக்க சுவிஸ் அரசாங்கம் விரும்புகிறது

பழைய ஸ்விஸ் ஃப்ராங் நோட்டுக்கள் காலவரையின்றி பயன்படும்படியாக்க சுவிஸ் அரசாங்கம் விரும்புகிறது

திரும்ப அழைக்கப்பட்ட ஸ்விஸ் ஃப்ராங் நோட்டுக்களை பரிமாற்றம் செய்ய விடுக்கப்பட்ட 20 ஆண்டு காலக்கெடு ரத்து செய்யப்பட வேண்டும் என கடந்த புதன்கிழமை பெடரல் கவுன்சில் பரிந்துரைத்தது.

1921 ஆம் ஆண்டு அறிமுகப்படுத்தப்பட்ட தற்போதைய அமைப்புமுறை, பரிமாற்ற காலக்கெடுவிற்குள் வங்கிக்குத் திரும்பாத கைவிடப்பட்ட நோட்டுக்கள் தொலைந்து விட்டதாக அல்லது சேதமடைந்து விட்டதாக கருதப்படும் ஊகத்தின் கீழ் செயல்படுகிறது.

பாராளுமன்றத்திற்கு அனுப்பப்பட்ட பரிந்துரையில், இந்த விதி நவீன வாழ்வின் யதார்த்தத்துடன் இனியும் ஒத்துப்போகாது என ஃபெடரல் கவுன்சில் அறிவுறுத்தியுள்ளது. ஆயுட்காலம் மற்றும் மக்களின் இடம்பெயரும் தன்மை ஆகியவை சமீபத்திய ஆண்டுகளில் வியத்தகு அளவில் அதிகரித்துள்ளது என அரசாங்கம் ஒரு அறிக்கையில் எழுதியுள்ளது. மாற்றம் செய்வதற்கான காலக்கெடுவை ரத்து செய்வது, பயனற்ற பணத்தை திடீரென பயனுள்ள பணமாக மக்கள் வைத்திருப்பதைத் தடுக்கிறது.

மேலும், இந்த மாற்றம் குற்றத்திற்கான ஆபத்தை அதிகரிக்காது என ஃபெடரல் கவுன்சில் கூறியுள்ளது. திரும்பி அழைக்கப்பட்ட ஆறு மாதங்களுக்குப் பின்னர் அந்த நோட்டுக்களை பணம் செலுத்த பயன்படுத்த முடியாது எனும் விதி தொடர்ந்து நிலுவையில் இருக்கும். இந்த காலகட்டத்திற்கு பிறகு, அந்த நோட்டுக்கள் ஏதேனும் ஒரு சுவிஸ் தேசிய வங்கி கவுண்ட்டரில் பரிமாற்றம் செய்யப்பட வேண்டும், அங்கு அவற்றின் நம்பகத்தன்மை மற்றும் தோற்றம் கண்டறியப்படும் என அந்த அறிக்கையில் தெரிவிக்கப்பட்டுள்ளது.

பிரிட்டிஷ் பவுண்ட் ஸ்டெர்லிங், யூரோ மற்றும் அமெரிக்க டாலர் போன்ற பிற சர்வதேச அளவில் குறிப்பிடத்தக்க மற்றும் உலகளவில் வர்த்தகம் செய்யப்படும் நாணயங்கள் எப்போதும் போல வரம்பற்ற காலத்திற்கு பரிமாற்றிக்கொள்ள முடியும்.

Allgemein